news

દર્દ-ગુસ્સો, ટેન્શન અને ડર… આસામ-મેઘાલય હિંસામાં 6ના મોત બાદ સરહદી ગામડાના લોકોમાં ડર, CMએ કહ્યું- ન્યાય મળશે

આસામના મુખ્યપ્રધાન હિમંતા બિસ્વા સરમાએ તેમના રાજ્યની પોલીસ દ્વારા કરાયેલા ગોળીબારને ‘ઉશ્કેરણી વિનાનો’ ગણાવ્યો હતો. કહ્યું કે રાજ્ય કેબિનેટે CBI તપાસની ભલામણ કરી છે.

આસામ-મેઘાલય બોર્ડર વિવાદ: આસામના વનકર્મીઓએ મંગળવારે સવારે લગભગ 3 વાગ્યે મુકરુ વિસ્તારમાં એક ટ્રકને રોકી હતી, જે કથિત રીતે ગેરકાયદેસર રીતે કાપેલા લાકડા લઈ જતી હતી. ત્યારબાદ થયેલી હિંસામાં છ લોકોના મોત થયા હતા. હવે મુકરુ ગામમાં તંગદિલીનો માહોલ છે. આસામ-મેઘાલય બોર્ડર પર વિરોધ રેલી માટે કાળા ધ્વજ સાથે અનેક કાર તૈયાર કરવામાં આવી છે. સ્થાનિક લોકો ભયના છાયામાં જીવવા મજબૂર છે.

બુધવારે, આસામ અને મેઘાલયની સરકારોએ આ ઘટના સાથે તેમની વિવાદિત સરહદ પરના તણાવને ઘટાડવાનો શ્રેષ્ઠ પ્રયાસ કર્યો, જે ટૂંક સમયમાં સરહદ વાટાઘાટો તરફ દોરી જશે તેવી અપેક્ષા છે. આસામના મુખ્ય પ્રધાન હિમંતા બિસ્વા સરમાએ તેમના રાજ્યની પોલીસ દ્વારા કરાયેલા ગોળીબારને “ઉશ્કેરણી વિનાનું” ગણાવ્યું અને કહ્યું કે રાજ્ય કેબિનેટે CBI તપાસની ભલામણ કરી છે. મેઘાલયના સીએમ કોનરાડ સંગમાએ મુક્રુની મુલાકાત લીધી હતી અને પીડિત પરિવારોને ન્યાય અને વાજબી વળતરની ખાતરી આપી હતી. જો કે, સ્થાનિક રહેવાસીઓએ કહ્યું કે તેઓને હજુ પણ પીડા, વેદના, ભય અને ગુસ્સો છે.

‘લોકો દુઃખી, અસુરક્ષિત અને ગુસ્સે છે’

અધિકારીઓએ માર્યા ગયેલા લોકોની ઓળખ ગામના થાલ શદપ (45), સિક તલંગ (55), ચિરુપ સુમેર (40), તાલ નર્તિઆંગ (40) અને નિખાસી ધાર (65) તરીકે કરી છે. અથડામણમાં માર્યા ગયેલા છઠ્ઠા વ્યક્તિ આસામ ફોરેસ્ટ ગાર્ડ બિદ્યાસિંગ લેખેનો મૃતદેહ મેઘાલયના સત્તાવાળાઓ દ્વારા પાડોશી રાજ્યને સોંપવામાં આવ્યો છે. ઈન્ડિયન એક્સપ્રેસમાં પ્રકાશિત અહેવાલ મુજબ, ગામના વડા હેમ્બોઈડ સુમેરે કહ્યું, “લોકો દુઃખી, અસુરક્ષિત અને ગુસ્સે છે… તેઓ ચિંતિત છે કે તેઓ (આસામ પોલીસ) ફરીથી બંદૂકો લાવશે. આ રબરની ગોળીઓ નથી. વાસ્તવિક ગોળીઓ છે.”

‘પૈસા મૃત્યુ પામેલાને પાછા લાવી શકતા નથી’

તેમના મતે, આ ઘટનાએ 20 વર્ષ પહેલાના ઘા ફરી ખોલ્યા છે, જ્યારે સશસ્ત્ર બળવાખોરો દ્વારા છ ગ્રામવાસીઓને ગોળી મારીને હત્યા કરવામાં આવી હતી. સુમેરે કહ્યું, “મેઘાલય અને આસામની બંને સરકારોએ માર્યા ગયેલા લોકોના પરિવારો માટે વળતર તરીકે રૂ. 5 લાખની જાહેરાત કરી છે. પૈસા મૃતકોને પાછા લાવી શકતા નથી. તેના બદલે, આ અવિચારી ગોળીબાર પાછળના લોકોને ન્યાય આપવામાં આવશે.” તાત્કાલિક લાવવું જોઈએ. ન્યાય માટે.”

‘તેની તાત્કાલિક ધરપકડ થવી જોઈએ’

આસામ સરકારની કાર્યવાહીનો ઉલ્લેખ કરતા સુમેરે કહ્યું, “મુકરુ એ વિવાદિત વિસ્તાર નથી, પરંતુ આંતર-રાજ્ય સરહદ સંઘર્ષથી તેને ઘણું નુકસાન થયું છે. આ ગામમાં કોઈ પણ વ્યક્તિ આસામમાંથી બ્લડ મનીને વળતર તરીકે સ્વીકારશે નહીં. કેટલાક પોલીસ અને જંગલ અધિકારીઓને સસ્પેન્ડ કરવામાં આવ્યા, બદલી કરવામાં આવી. તેનાથી શું ફાયદો થશે? તેમની તાત્કાલિક ધરપકડ થવી જોઈએ.”

આસામે ચેતવણી જાહેર કરી છે

આસામના સત્તાવાળાઓએ જ્યાં સુધી સ્થિતિ નિયંત્રણમાં ન આવે ત્યાં સુધી મેઘાલયમાંથી પસાર થતા રાજ્યના વાહનો સામે ચેતવણી આપી છે. તેમણે જણાવ્યું કે શિલોંગના ઝાલુપારા વિસ્તારમાં આસામ નંબર પ્લેટવાળા વાહનને આગ લગાડવામાં આવી હતી. પશ્ચિમ જયંતિયા હિલ્સના એસપી બિક્રમ મારકે કહ્યું કે કાયદો અને વ્યવસ્થામાં કોઈપણ ભંગાણને રોકવા માટે “તમામ જરૂરી પગલાં” લેવામાં આવી રહ્યા છે.

‘લોકો નુકસાનથી ખૂબ નિરાશ છે’

દરમિયાન, મુકુરુમાં સ્થાનિક પાદરીએ માર્યા ગયેલા લોકો માટે વિશેષ પ્રાર્થના સેવાનું આયોજન કર્યું હતું. તેણે કહ્યું, “હું તેને સંપૂર્ણ રીતે વ્યક્ત કરી શકતો નથી, પરંતુ લોકો નુકસાનથી ખૂબ જ વ્યથિત છે. તેઓ ખૂબ જ દુઃખી છે, ખાસ કરીને કારણ કે જે લોકો માર્યા ગયા તેમાંથી મોટાભાગના લોકો તેમના પરિવારના વડા હતા. ઉપાડવા પડશે.”

‘અહીં પોલીસ બોર્ડર ચોકી ઉભી કરવી જોઈએ’

અન્ય સ્થાનિક રહેવાસી, પેન્યુલાદ કિંડિયાએ આસામમાં સરહદ પારના અધિકારીઓ સાથે વારંવાર ઝઘડાઓ તરફ ધ્યાન દોર્યું. તેમણે કહ્યું, “મોટી સંખ્યામાં ગ્રામીણો ખેડૂતો છે અને તેમના મોટાભાગના ડાંગરના ખેતરો એવા વિસ્તારમાં છે જ્યાં આસામના અધિકારીઓ વારંવાર તેમને હેરાન કરવા માટે આવે છે. આ લણણીની મોસમ છે અને મોટાભાગની મુશ્કેલીઓ આ સમય દરમિયાન થાય છે. જો બંને રાજ્યો જો આપણે સીમા વિવાદનો ઉકેલ ન લાવી શકીએ તો આવી ઘટનાઓને રોકવા માટે અહીં ઓછામાં ઓછી એક પોલીસ બોર્ડર ચોકી ઉભી કરવી જોઈએ.”

Leave a Reply

Your email address will not be published.