news

ISROનું સૌથી મોટું નાનું રોકેટ SSLV લૉન્ચ, 13 મિનિટમાં પહોંચવાનું લક્ષ્ય સુધી; સેટેલાઇટ થી સંપર્ક તૂટી

ભારતીય અવકાશ સંશોધન સંસ્થા ઈસરોએ સૌથી નાનું રોકેટ SSLV લોન્ચ કર્યું છે. રોકેટનું આ પ્રક્ષેપણ આંધ્ર પ્રદેશના શ્રીહરિકોટામાં સતીશ ધવન સ્પેસ સેન્ટરના લોન્ચ પેડ પરથી કરવામાં આવ્યું હતું.

નવી દિલ્હી: ભારતીય અવકાશ સંશોધન સંસ્થા (ISRO) એ આજે ​​(7 ઓગસ્ટ 2022) દેશનું નવું રોકેટ સ્મોલ સેટેલાઇટ લોન્ચ વ્હીકલ (SSLV) લોન્ચ કર્યું. આંધ્રપ્રદેશના શ્રીહરિકોટામાં સતીશ ધવન સ્પેસ સેન્ટરના લોન્ચ પેડ 1 પરથી આ પ્રક્ષેપણ સફળતાપૂર્વક કરવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ રોકેટ તેના લક્ષ્ય સુધી પહોંચવામાં અવરોધરૂપ બન્યું છે. તેણે ઉપગ્રહોમાંથી ડેટા મેળવવાનું બંધ કરી દીધું છે. ઈસરોએ કહ્યું છે કે તે સેટેલાઇટ ડેટાનું વિશ્લેષણ કરી રહ્યું છે.

ભારતીય અવકાશ સંશોધન સંસ્થાએ ટ્વીટ કર્યું કે તે તેના સૌથી નાના રોકેટ SSLV-D1ના પ્રક્ષેપણ પર “ડેટાનું વિશ્લેષણ” કરી રહ્યું છે, જેણે આજે સવારે શ્રીહરિકોટાના સ્પેસ સ્ટેશનથી પૃથ્વી અવલોકન ઉપગ્રહ અને એક વિદ્યાર્થી ઉપગ્રહ વહન કર્યો હતો. ISROના અધ્યક્ષ એસ સોમનાથે જણાવ્યું હતું કે, “SSLV-D1 એ તમામ તબક્કાઓમાં અપેક્ષા મુજબ પ્રદર્શન કર્યું. મિશનના છેલ્લા તબક્કામાં, કેટલીક ડેટા સમસ્યાઓ છે. અમે સ્થિર ભ્રમણકક્ષા હાંસલ કરવાના સંદર્ભમાં મિશનના અંતિમ પરિણામને પૂર્ણ કરીએ છીએ. વિશ્લેષણ કરવા માટે ડેટા.”

SSLV 34 મીટર લાંબુ છે, જે PSLV કરતા લગભગ 10 મીટર ઓછું છે અને PSLV ના 2.8 મીટરની તુલનામાં તેનો વ્યાસ બે મીટર છે. પીએસએલવીનું વજન 320 ટન છે, જ્યારે એસએસએલવીનું વજન 120 ટન છે. પીએસએલવી 1800 કિગ્રા વજનનું પેલોડ વહન કરી શકે છે. દેશનું પ્રથમ સેટેલાઇટ લોન્ચ વ્હીકલ 3, જે 1980માં લોન્ચ કરવામાં આવ્યું હતું, તે 40 કિલોગ્રામ સુધીનું પેલોડ વહન કરી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.