news

જબલપુરની હોસ્પિટલમાં આગ પાછળ ગંભીર બેદરકારી સામે આવી, ચાર ડોક્ટર સહિત પાંચ સામે ગુનો દાખલ

હોસ્પિટલમાં ફાયર સેફ્ટી માટે યોગ્ય ફાયર ફાઈટિંગ સિસ્ટમ ન હોવાથી તપાસ માટે ડિવિઝનલ કમિશનરની અધ્યક્ષતામાં કમિટીની રચના કરવામાં આવી હતી.

જબલપુર હોસ્પિટલમાં આગ: જબલપુરની એક ખાનગી હોસ્પિટલમાં આગની ઘટના પાછળ બેદરકારી સામે આવી છે. રાજ્યના ગૃહ પ્રધાન નરોત્તમ મિશ્રાએ મંગળવારે કહ્યું કે જબલપુરની હોસ્પિટલમાં આગની ઘટનાની પ્રાથમિક તપાસમાં સુરક્ષાના સંદર્ભમાં ઘણી ખામીઓ સામે આવી છે. ફાયર સેફ્ટી નો ઓબ્જેક્શન સર્ટિફિકેટ (NOC) સમાપ્ત થઈ ગયું હોવાનું જાણવા મળ્યું હતું. બીજી બાજુ, જબલપુર પોલીસે હોસ્પિટલમાં આગની ઘટનાના સંબંધમાં ચાર ડૉક્ટરો સહિત પાંચ લોકો વિરુદ્ધ FIR નોંધી છે. હોસ્પિટલમાં લાગેલી આગમાં ઓછામાં ઓછા આઠ લોકોના મોત થયા છે.

જબલપુર પોલીસે હોસ્પિટલના ચાર ડોકટરો સામે એફઆઈઆર નોંધી છે, જેઓ હોસ્પિટલના માલિક પણ છે, આઈપીસીની કલમ 304 (હત્યાની રકમમાં દોષિત માનવહત્યા) અને 308 (હત્યાની રકમમાં દોષિત હત્યાનો પ્રયાસ) હેઠળ એફઆઈઆર નોંધવામાં આવી છે. ગૃહમંત્રી નરોત્તમ મિશ્રાએ જણાવ્યું હતું કે પોલીસે જેમની સામે કેસ નોંધ્યો છે તેમાં હોસ્પિટલના ડિરેક્ટર અને માલિક ડૉ.નિશિત ગુપ્તા, ડૉ.સુરેશ પટેલ, ડૉ.સંજય પટેલ, ડૉ.સંતોષ સોની અને હૉસ્પિટલના મેનેજર રામ સોની છે. . એક વરિષ્ઠ પોલીસ અધિકારીના જણાવ્યા અનુસાર ચાર ડોક્ટરો ફરાર છે. પોલીસે તેમને પકડવા માટે ટીમો બનાવી છે.

ફાયર સેફ્ટી માટે હોસ્પિટલમાં ફાયર ફાઈટિંગની યોગ્ય વ્યવસ્થા નહોતી. આગ લાગવાની ઘટનામાં, ફાયર એન્જિનોની અવરજવર માટે કોઈ નિયુક્ત 3.6 મીટર બાજુની જગ્યા ન હતી, પરંતુ તેમ છતાં હોસ્પિટલને મંજૂરી આપવામાં આવી હતી. આ મધ્યપ્રદેશ નર્સિંગ હોમ એન્ડ એમ્પ્લોયમેન્ટ રૂલ્સ 1997, મધ્યપ્રદેશ લેન્ડ ડેવલપમેન્ટ રૂલ્સ 2012 અને નેશનલ બિલ્ડીંગ કોડ 2016નું ઉલ્લંઘન છે. હોસ્પિટલનું બિલ્ડિંગ કમ્પ્લીશન સર્ટિફિકેટ રેકોર્ડ પર ન હોવા છતાં, “હા” લખેલું હતું, જ્યારે મધ્ય પ્રદેશ મ્યુનિસિપલ એક્ટ 1956 હેઠળ સીસી જરૂરી છે.

જબલપુરમાં લગભગ 150 મોટી અને નાની હોસ્પિટલો છે. છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં લગભગ 45 નવી હોસ્પિટલો ખોલવામાં આવી છે. હોસ્પિટલોમાં આ ગેરરીતિઓ સામે જાહેર હિતની અરજી દાખલ કરવામાં આવી છે, પરંતુ સરકારે ત્રણ મહિના સુધી જવાબ આપ્યો નથી. અરજદાર વિશાલ બઘેલે કહ્યું કે, “અમે કોર્ટને વિનંતી કરી છે કે અયોગ્ય બિલ્ડીંગોને યોગ્ય કહીને ફિટનેસ આપનારા તમામ અધિકારીઓ સામે કાર્યવાહી કરવામાં આવે. હોસ્પિટલનું રજીસ્ટ્રેશન રદ કરવું જોઈએ. એમપી સરકારની સૂચના પર, ઓગસ્ટ 2021 માં તપાસ હાથ ધરવામાં આવી હતી અને તમામ હોસ્પિટલોને ક્લીનચીટ આપવામાં આવી હતી. જો યોગ્ય તપાસ થઈ હોત તો આટલી મોટી ઘટના બની ન હોત.

હોસ્પિટલનું ટ્રાન્સફોર્મર ગેટની સામે જ છે. અહીંથી તમારે જવું પડશે. તેની પાછળ જ એક મેડિકલ સ્ટોર છે, જેના કારણે લોકો ત્યાંથી નીકળી શકતા નથી. ધુમાડો ઉછળ્યો અને આઠ લોકોના તુરંત જ મોત થયા. હજુ પણ ઘણા લોકો સંઘર્ષ કરી રહ્યા છે. આ હોસ્પિટલને તમામ NOC આપવામાં આવ્યા હતા.

CMHO ડૉ. રત્નેશ કુરારિયાએ જણાવ્યું હતું કે, “હોસ્પિટલ જાન્યુઆરી 2021માં રજીસ્ટર કરવામાં આવી હતી. જેના આધારે સરકારના ધારાધોરણો હતા તેના આધારે પ્રાથમિક એનઓસી આપવામાં આવી હતી. જૂન 2021માં નવો નર્સિંગ હોમ એક્ટ આવ્યો. બે ડોક્ટરોની ટીમે તેને યોગ્ય જણ્યું. મારી સાથે એ ટીમના સભ્યો હતા, એમાં એવી કોઈ ખામી નહોતી. નર્સિંગ હોમ એક્ટ મુજબ ઔપચારિકતાઓ પૂર્ણ કરવામાં આવી હતી.

હોસ્પિટલમાં આગ લાગવાના મામલામાં માલિકો સામે કેસ નોંધવામાં આવ્યો છે. મેનેજરની ધરપકડ કરવામાં આવી છે. આઠ મહિના પછી સરકારને યાદ આવી રહ્યું છે કે ફાયર ઓડિટ કરવાનું છે. ગૃહમંત્રી ડૉ. નરોત્તમ મિશ્રાએ કહ્યું કે, ચારેય વિરુદ્ધ વિજયનગર પોલીસ સ્ટેશનમાં કેસ નોંધવામાં આવ્યો છે. હોસ્પિટલના મેનેજરની ધરપકડ કરવામાં આવી છે. કોર્પોરેશન પાસેથી ફાયર એનઓસી મેળવવામાં આવ્યું ન હતું. જે અભાવ હતો તે માટે ડિવિઝનલ કમિશનરની અધ્યક્ષતામાં એક સમિતિની રચના કરવામાં આવી છે.

મેડિકલ એજ્યુકેશન મિનિસ્ટર વિશ્વાસ સારંગે કહ્યું કે, અમારી તરફથી સ્પષ્ટ નિર્દેશો છે, તમામ પ્રકારના સેફ્ટી નોર્મ્સનું પાલન કરી શકાય છે. જો તેનો અભાવ હશે તો તેને છોડવામાં આવશે નહીં. ફાયર સેફ્ટી ઓડિટ તમામ હોસ્પિટલોમાં થાય છે કે નહીં તે તપાસનો વિષય છે?

ગયા વર્ષે જૂનમાં, અમે જણાવ્યું હતું કે કેવી રીતે મધ્યપ્રદેશમાં કોરોના સમયગાળા દરમિયાન દરેક નિયમને ધ્યાનમાં રાખીને હોસ્પિટલો ખોલવામાં આવી હતી. બે રૂમમાં મલ્ટી સ્પેશિયાલિટી હોસ્પિટલનું લાઇસન્સ, 8-10 હોસ્પિટલોમાં એક ડોક્ટર રેસિડેન્ટ ડોક્ટર તરીકે નોંધાયેલ છે, તે પણ અલગ-અલગ શહેરોમાં. ત્યારે સરકારે માન્યતા રદ કરવાની વાત કરી હતી… પરંતુ સત્ય… પોતાની મેળે જ બહાર આવ્યું.

Leave a Reply

Your email address will not be published.